Doanh Nghiệp Có Bắt Buộc Phải Thưởng Tết Cho Người Lao Động?

Doanh Nghiệp Có Bắt Buộc Phải Thưởng Tết Cho Người Lao Động?
5 (100%) 1 đánh giá

 

Doanh Nghiệp Có Bắt Buộc Phải Thưởng Tết Cho Người Lao Động?

Điều 103 của Bộ luật Lao động 2012 (Khoản 1) thì tiền thưởng được xác định căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm của doanh nghiệp và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Như vậy nếu không thu được lợi nhuận từ việc sản xuất, kinh doanh và người lao động không hoàn thành công việc thì Công ty, doanh nghiệp có thể không thưởng Tết cho người lao động .

Tiền thưởng Tết do người sử dụng lao động quyết định, được công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở bằng Quy chế thưởng.

doanh-nghiep-co-bat-buoc-thuong-tet-cho-nguoi-lao-dong Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng tết cho người lao động? Luật Trí Đức

Tiền Thưởng Tết Có Bị Đóng Các Loại Thuế TNCN, TNDN…?

* Đối với thuế TNDN:

Tiền thưởng Tết cho người lao động được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế TNDN.

Điều kiện để đưa tiền thưởng Tết vào chi phí hợp lệ được trừ khi tính thuế TNDN như sau:

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC và theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC: Để tiền thưởng Tết của doanh nghiệp được đưa vào chi phí hợp lý được trừ thì tiền thưởng này phải: được quy định cụ thể (bao gồm mức tiền và các điều kiện được hưởng) tại Hợp đồng lao động hoặc Thỏa ước lao động tập thể hoặc Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn hoặc Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

* Đối với thuế TNCN:

Theo khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

Các khoản thu nhập chịu thuế TNCN gồm:

  • Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.
  • Như vậy:
  • Khoản tiền thưởng Tết là khoản thu nhập chịu thuế TNCN.
  • Thời điểm tính thuế TNCN là thời điểm DN chi trả lương thưởng cho NLĐ.

tư vấn xin giấy phép kinh doanh cho người nước ngoài

 

CÔNG TY TNHH TM DV TRÍ ĐỨC & CÁC CỘNG SỰ
Địa chỉ:87/89/11 Nguyễn Sỹ Sách, Phường 15, Quận Tân Bình,TP.HCM.
Hotline: 0938 761 521
Phone: 0963 735 563
Email: dvthanhlapcty@gmail.com

KHÔNG NGẠI XA CÓ CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN VÀ NHẬN HỒ SƠ TẬN NƠI

XEM BÁO GIÁ CHI TIẾT

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Call Now Button